
SHERIA NA MASHARTI 

 Masharit yafuatayo yatatumika kwa huduma yako ya mkopo:  

1. Kwa ombi la Mkopaji, Premier Credit Limited (Mkopeshaji humu) inakubali kutoa kwa Mkopaji kiasi 

cha mkopo kama inavyoonyeshwa kwenye Fomu ya Maombi ya Mkopo kwa Mtumishi wa Umma kwa 

sheria na masharti yaliyoainishwa hapa chini. 

1.1 Katika tukio la kushindwa kulipa, Mkopeshaji atatumia haki yake ya kurejesha sehemu yoyote 

ambayo haijalipwa ya mkopo pamoja na gharama zote ikijumuisha lakini sio tu ada zilizokusanywa, riba 

yoyote iliyokusanywa, gharama za utekelezaji, ada za kurejesha au gharama za kisheria . 

1.1.1 Kushindwa kulipa kutatokea iwapo Mkopaji atashindwa kutuma malipo ya kila mwezi kwa tarehe 

yake ya kulipwa. 

2. Riba  

2.1 Kiwango cha riba ya kila mwezi kinachoweza kutozwa kwenye mkopo ni kwa kiwango gorofa kwa 

msingi wa kiasi cha mkopo mkuu pamoja na ada zilizohesabiwa kwenye mkopo kulingana na muda wa 

mkopo ulioomba kama ifuatavyo: 

 

2.2 Kulingana na Viwango vya Uhasibu wa Kimataifa vinavyokubalika kote ulimwenguni (IFRS), malipo ya 

mtaji na riba kwenye ratiba ya marejesho ya mkopo yatahesabiwa kulingana na usawa unaopungua hadi 

kufikia kiwango cha juu cha 8.52% kulingana na muda wa mkopo, ambao utakuwa msingi wa kuhesabu 

kiasi kilichosalia kinachodaiwa katika tukio la malipo kabla ya wakati. Riba itahesabiwa kila mwezi. 

2.3 Kwa akaunti ambazo zimepita muda wa mkopo, riba iliyokwisha kukusanywa ambayo haijalipwa 

itatozwa kwa jumla. 

2.4 Katika tukio la kulipa mapema ada za usindikaji zitatozwa kwa ujumla.  

2.5 Mabadiliko ya riba:  

Kutokana na hali ya soko, Mkopeshaji anaweza kubadilisha ada za riba kwa kumpa Mkopaji notisi ya 

kalenda ya mwezi mmoja mapema.  

3. Marejesho  

3.1 Mkopaji lazima alipe awamu ya mkopo kulingana na Fomu ya Maombi ya Mkopo wa Mtumishi wa 

Umma.  

3.2 Mkopaji anakubali kwamba Mkopeshaji atakuwa na haki ya kukata malipo ya kila mwezi kamili 

kutoka kwa mshahara wa Mkopaji kama makato kutoka kwa orodha ya malipo ya mwajiri wa Wakopaji  

3.3 Mkopaji hapa anampa Mkopesha haki ya kutoza pesa zinazomdai kutoka kwenye mshahara 

usiolipwa au malipo mengine yoyote yanayostahiki kumlipwa Mkopaji iwapo Mkopaji ataacha kazi kwa 

mwajiri wake kwa sababu yoyote kabla ya kiasi kamili kinachodaiwa chini ya fursa hii ya mkopo 

kumelipwa. 



3.4 Katika tukio la kifo cha Mkopaji au ulemavu wa kudumu, Mkopaji au mali yake hatawajibika kwa 

ulipaji wa marejesho yoyote ambayo bado hayajalipwa. 

 3.5 Hakuna pesa inayopaswa kutolewa kwa mfanyakazi au wakala wa PCL. Mkopesha hatachukua 

jukumu lolote la pesa zilizolipwa kwa wafanyakazi wake. Mali zote za pesa zinapaswa kuwekwa kwenye 

akaunti za Benki ya Premier Credit au nambari ya malipo ya Mpesa 334703. 

3.6 Iwapo malipo yatafanywa kwa njia ya hundi au hundi ya benki au uhamisho wa fedha za 

kielektroniki, malipo yanachukuliwa kuwa yamepokelewa tarehe ambayo fedha zimepangwa, sio tarehe 

ambayo hundi imewekwa au uhamisho wa fedha za kielektroniki ulianzishwa. 

 3.7 Kwa kusaini hati hii, Mkopaji anakiri na kukubali masharti na hali za malipo ya kiasi cha mkopo 

zitakavyofanywa na Mkopesha. 

4. Gharama na Tozo 

 Mkopaji anakubali kwamba, ikiwa Mkopeshaji atalazimika kutumia mawakili kwa sababu Mkopaji 

hajatimiza masharti yoyote au yote chini ya makubaliano haya, Mkopaji atalazimika kubeba gharama 

zinazostahili kwa mawakili wa Mkopeshaji. 

 5. Gharama za Mikopo na Malipo ya Utekelezaji 

 5.1 Gharama ya mkopo inajumuisha ada mbalimbali zinazojumuisha Ada ya Tathmini, Ada ya 

makusanyo ya Kila Mwezi, Ada ya Taarifa, Ada ya Wakala na Ada ya Adim (Malipo ya Watu wa Tatu).  

5.2 Taarifa ya malipo iliyoidhinishwa itatolewa kwa Mkopaji baada ya ombi na malipo ya awali ya ada ya 

awali yaKshs. 300  

5.3 Ada za Upandaji/Wakala - 6% ya kiasi kilichotolewa (itakayotozwa wakati akaunti imefungwa /malipo 

mapema (kununua) haitumiki kwa kuongeza mikopo. Ada ya Wakala inakidhi marejesho yaliyopunguzwa 

ya gharama za Wakala.  

5.4 Ada ya Ukusanyaji Kshs 200 kila mwezi   

5.5 Ada za Msimamizi (Suluhu za Watu wa Tatu) zitatumika katika tukio ambalo mkopo wa somo 

utachukuliwa na taasisi nyingine yoyote ya fedha kwa niaba yako kwa madhumuni ya kusimamia au 

kushughulikia nyaraka na kugharamia mambo mengine kuhusiana na unyakuzi huo.  

• Ada za Msimamizi zinatozwa - Kshs 1,000/= kwa kiasi cha mkopo hadi Kshs 10,000  

•Ada za Msimamizi Zinatozwa - Kshs 3,000/= kwa kiasi cha mkopo kilichozidi Kshs 10,000  

5.6 Kodi 

Ada zote zinazolipwa kwa Premier Credit Ltd katika Makubaliano haya hazijumuishi kodi zote 

zinazotumika. Mkopaji atasalia kuwajibika kwa malipo ya kodi zote zinazotumika. Ushuru wa bidhaa 

unaotozwa kwa 20% ya kiasi cha ada utatozwa kando baada ya malipo ya ada zilizo hapa na kutumwa 

kwa KRA  

 

 



 

6. Bima  

Ikiwa mkopaji atakufa, anakuwa mlemavu wa kudumu na kabisa; bima ya mkopo italipa salio lililobaki 

kikamilifu na katika kesi ya ugonjwa mbaya ulioharakishwa; 30% ya salio la mkopo hulipwa hadi Ksh 

1milioni. Mkopaji au jamaa yake wa karibu lazima atoe rekodi za matibabu au cheti cha kifo kama 

uthibitisho. Kifo kwa kujiua hakijafunikwa. Malipo ya bima ni sehemu ya ada ya maombi ya mkopo. 

 7. Uvunjaji 

 7.1 Katika tukio la:  

(i) Mkopaji kushindwa kulipa kiasi chochote kinachodaiwa na makubaliano haya kwa kamili na kwa 

wakati; 

 (ii) Ukiukaji mwingine wowote wa Mkopaji wa masharti ya mkataba huu; 

 (iii) Madai yoyote kwamba Mkopaji ameshindwa kutekeleza majukumu yake chini ya mkataba huu; 

kisha salio kamili linalodaiwa chini ya makubaliano haya pamoja na riba iliyolimbikizwa na ada na 

gharama zingine zote zinazodaiwa na haki za Premier Credit chini ya mkataba huu. Premier Credit 

itakuwa na haki ya kusitisha mkataba huu na kudai/au kurejesha kutoka kwa Mkopaji uharibifu/hasara 

yoyote ambayo inaweza kuwa imepatikana kutokana na hilo.  

7.2 Iwapo Mkopaji atakosea katika kufanya malipo, Premier Credit atakuwa na haki ya kutumia pesa 

yoyote inayolipwa na mkopaji kulipa kwanza gharama za kisheria na nyinginezo, kisha riba na kisha kiasi 

cha mkopo mkuu.  

7.3 Premier Credit inahifadhi haki ya kuwashirikisha wakusanyaji wa madeni wengine ili kurejesha salio 

lolote lililosalia kwa gharama ya mdaiwa.  

7.4 Tafadhali kumbuka kuwa wajibu wa kuhakikisha malipo ya awamu kwa wakati ni ya mkopaji, 

kampuni inahifadhi haki ya kurejesha riba yote iliyotokana na malipo ya kuchelewa ama wakati au baada 

ya muda wa mkataba wa mkopo.  

7.5 Kiasi kinachodaiwa na Mkopaji kwa Mikopo ya Waziri Mkuu wakati wowote kinaweza kuonyeshwa 

kwa taarifa iliyopigwa mhuri iliyotolewa na Mkopeshaji. Taarifa hiyo itakuwa uthibitisho wa kiasi 

kinachodaiwa na Mkopaji Mkuu wa Fedha na itaweza kutumika katika shauri lolote la kisheria na 

itakubaliwa na mahakama yenyewe kama sahihi isipokuwa Mkopaji athibitishe kuwa si sahihi.  

8. Jumla  

8.1 Mkataba huu ni makubaliano yote kati ya Premier Credit na Mkopaji. Haiwezi kubadilishwa 

isipokuwa mabadiliko hayo yawekwe kwa maandishi na kutiwa saini na Premier Credit na Mkopaji.  

8.2 Mkopaji anakubali kwamba anaelewa kikamilifu masharti ya Mkataba huu na ameingia kwa hiari kwa 

manufaa yake mwenyewe.  

8.3 Premier Credit itatoa kwa Wakopaji taarifa inayoeleza makato yote kutoka kwenye mshahara wake, 

salio ambalo bado hajalipa na kiasi chochote kinacholipwa kwa malimbikizo.  



8.4 Mkopaji anaidhinisha Premier Credit kupata taarifa yoyote inayopatikana ili kutathmini maombi 

yake, na pia anatoa idhini ya Premier Credit kusajili maelezo ya mwenendo wa akaunti ya Mkopaji 

kwenye ofisi yoyote ya mikopo, na Mkopaji anaachilia mbali dai lolote analoweza kuwa nalo. dhidi ya 

Premier Credit kuhusiana na ufichuzi huo.  

8.5 Kwa kusaini mkataba huu, Mkopaji anaidhinisha Premier Credit Limited kufikia historia ya mkopo ya 

Mkopaji kutoka kwa Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo iliyosajiliwa. 

 

9.Sera ya Ulinzi wa Data ya PCL  

9.1 Inaeleweka na kukubaliwa hapa kwamba data hii imetolewa moja kwa moja na Mkopaji ambaye 

ametoa data hii kwa PCL ili kurahisisha usindikaji wa kituo cha mkopo kinachotafutwa na Mkopaji.  

9.2 Inaeleweka na kukubaliwa hapa kwamba kwa kusaini mkataba huu, Mkopaji:  

9.2.1 Lazima atoe data ya kibinafsi ambayo inahitajika kwa kusaidia usindikaji wa kituo cha mkopo, 

kuanzisha na kudumisha biashara na kwa kutekeleza majukumu ya kandarasi ya PCL na majukumu ya 

kisheria;  

9.2.1.1 Anakubaliana na PCL kusindika data kulingana na sera yake ya ndani ya Data; 9.2.1.2 ametoa 

idhini kwa PCL kuendelea kushikilia na kusindika data iliyotolewa hata baada ya majukumu yote chini ya 

kituo cha mkopo kumalizika kwa madhumuni mbalimbali ikiwa ni pamoja na utafiti, uuzaji wa msalaba, 

maendeleo ya bidhaa, uchambuzi wa mwenendo wa soko, utekelezaji wa kanuni na taratibu za PCL.  

9.2.1.3 anayo uhuru wa kutumia haki zake kama mtu wa data kama inavyotolewa na Sheria ya Ulinzi wa 

Data ya 2019, Sheria za Kenya;  

9.3 PCL inajitolea kuhakikisha data ya kibinafsi iliyotolewa na Mkopaji inasindika kulingana na Sheria ya 

Ulinzi wa Data, Sheria za Kenya.  

9.4 Kwa maswali na habari zaidi kuhusu Sera yetu ya Ulinzi wa Data, Mkopaji anaweza kuwasiliana na 

wafanyakazi wetu wa Ulinzi wa Data kwa info@premiergroup.co.ke  

9.5 Tafadhali tembelea tovuti yetu kwenye hhttps://www.premiergroupafrica.com ili kupata Taarifa 

yetu ya Faragha.  

10. Kughairi Mkopo  

10.1 Mkopaji ana haki ya kughairi mkopo wakati wowote wa usindikaji wa mkopo au baada ya kupokea 

fedha.  

10.2 Kughairi mkopo kabla ya kutolewa kwa fedha lazima ielezwe kwa maandishi kupitia barua pepe au 

barua rasmi kwa Premier Credit. info@premiergroup.co.ke  

10.3 Mkopaji anapoghairi mkopo baada ya kupokea fedha, Mkopaji lazima alipe kiasi kilichotolewa ndani 

ya masaa 72 baada ya kupokea fedha hizo na jambo hilo linapaswa kuwasilishwa kwa maandishi 

kupitia barua pepe au barua rasmi pamoja na uthibitisho wa kurudisha fedha, failure kwa kuwa 

Kifungu cha 2 cha Masharti na Hali itaanza kutekelezwa. info@premiergroup.co.ke 

 

mailto:info@premiergroup.co.ke
mailto:info@premiergroup.co.ke
mailto:info@premiergroup.co.ke


 

 

11. Utatuzi wa Migogoro  

11.1 Katika kesi ya mzozo kuhusu mkataba wa mkopo hapa au shughuli nyingine zake, mkopaji 

anaweza kutafuta utatuzi kutoka kwa mkopaji kwa maandishi kupitia barua pepe au kupitia Kituo 

cha Wito Namba. +254 (0) 709 176 000/0730 812 000 mrejesho info@premiergroup.co.ke  

11.2 Isipokuwa kama ilivyoelezwa hapo awali, maswali yote yaliyopo baadaye katika mzozo au 

mvutano kati ya Vyama hivyo na madai yote ya fidia au vinginevyo visivyosuluhishwa au kukubaliwa 

kati ya vyama vitaamuliwa na kutengwa kwa usuluhishi.  

11.3 uzo ya msuluhishi itakuwa, kwa kiwango kinachoruhusiwa na sheria, ni ya mwisho na 

inayobana. 

11.4 Isipokuwa Mkataba huu tayari umekataliwa au kusitishwa, pande husika zitakuwa na jukumu la 

kuendelea kutekeleza majukumu yao kulingana na Mkataba huu, (bila kujali kwamba mzozo wowote 

unazingatiwa katika utaratibu wa utatuzi wa mzozo ulioelezewa katika Mkataba huu), kama 

ilivyoainishwa katika Mkataba huu. 

 

12. Mkopesha anapewa mamlaka na mkopaji wa kuchukua wakati wowote bila taarifa au madai na kwa 

mkopaji kuchanganya mikopo yake yote iliyopo na kuanzisha mchakato wa urejeshaji kupitia kutoza 

kutoka kwa mshahara na lipa-pesa la mkopaji. 

13. Mkataba huu utasimamiwa na Sheria za Kenya na kuwa chini ya upekee wa Mahakama za Kenya. 

14. Mkopaji anathibitisha na kuahidi kwamba wao, wafanyakazi wao, wakandarasi, au/na mawakala 

wao watazingatia sheria za kazi za kitaifa, haswa zile zinazokataza aina yoyote ya ajira ya watoto, 

unyonyaji wa watoto, na/au kazi ya kulazimishwa. Mkopaji pia atazingatia sheria za kitaifa za 

mazingira na jamii:na sheria za afya na usalama. 

 

Ninathibitisha kuwa nimeisoma, kuielewa, na kukubali masharti na hali zilizo hapo juu. Pia nawapa idhini 

waajiri wangu kukatisha kila mwezi kama ilivyo kwenye Fomu ya Maombi ya Mkopo wa Mtumishi wa 

Umma kutoka kwa mshahara wangu hadi mkopo utakapokamilika kabisa na kurejesha malipo yoyote 

yaliyosalia dhidi ya malipo yangu ya mwisho ikiwa ajira itakwisha kabla ya mkopo kurejeshwa kabisa. 

 

Jina: ............................................................. Saini: ...................................... Tarehe: .................................. 

Shahidi Jina: ....................................................Saini: ...................................... Tarehe: .................................. 
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